Thất bại của THS.Cần Thơ và Đá Mỹ Nghệ đã đưa K.Khánh Hòa vươn lên chiếm vị trí thứ 3 nhờ thắng lợi 1-0 trước Đông Á.TP sau lượt đấu chiều nay.
Bưu Điện (trắng) vượt qua THS.Cần Thơ với tỷ số 3-2 trên sân nhà Ảnh: L.A
Tại vòng đấu trước, khán giả hâm mộ bóng đá Đồng Nai đã phải chứng kiến thất bại 1-3 của đội chủ nhà trước đội khách K.Khánh Hòa. Bước sang vòng đấu thứ 13, trong trận thứ hai nắm quyền dẫn dắt S.Đồng Nai, tân HLV Lương Trung Minh đã cùng các học trò của mình xuất sắc vượt qua Đá Mỹ Nghệ với tỷ số 4-0, một tỷ số đủ để làm hài lòng các cổ động viên khó tính nhất, đồng thời cũng khơi dậy sự hứng khởi và tự tin cho các cầu thủ sau chuỗi 4 trận toàn thua kể từ sau thắng lợi 4-2 trước Bưu Điện ở vòng đấu thứ 8.
Tổng số bàn thắng: 14, trung bình: 2,33 bàn/trận Tổng số thẻ vàng: 23, trung bình: 3,83 thẻ/trận Tổng số thẻ đỏ: 2, trung bình: 0,33 thẻ/trận Tổng số khán giả: 27.500, trung bình: 4.583 người/trận
Trong thế buộc phải giành trọn 3 điểm để trở lại với đường đua trụ hạng, chủ nhà S.Đồng Nai đã chủ động dâng lên tấn công ngay sau tiếng còi khai cuộc, cho dù đối thủ của họ là Đá Mỹ Nghệ, đội bóng đang xếp ở vị trí thứ 4 trên bảng xếp hạng.
Phút thứ 16, Marcel Tyciak (10) ghi bàn đưa S.Đồng Nai vượt lên đẫn trước. 13 phút sau, Nguyễn Xuân Thành (7) nâng tỷ số của trận đấu lên 2-0. Sang hiệp hai, đội quân của HLV Lương Trung Minh vẫn nắm giữ thế chủ động trên sân. Sau khi hậu vệ Roman Golian (4) ghi bàn thắng nới rộng khoảng cách lên 3 bàn, Marcel Tyciak (10) ấn định chiến thắng đậm đà 4-0 cho đội chủ nhà ở những giây cuối cùng của trận đấu. Đây là chiến thắng thứ hai của S.Đồng Nai kể từ đầu mùa giải.
Sau thất bại 0-3 trước trước Tiền Giang trên sân Mỹ Tho, Bưu Điện tiếp tục làm Sthót tim⬝ khán giả nhà bằng màn rượt đuổi tỷ số trên sân QK7 khi tiếp THS.Cần Thơ. Sớm có bàn thắng dẫn trước ngay ở phút thứ 8 do công của Fabio (10), tuy nhiên, đội khách cũng chỉ mất 4 phút sau để đưa trận đấu lại thế quân bình nhờ bàn thắng của Minh Hưng (14). Phút thứ 36, cú dứt điểm chuẩn xác của Mohamed (9) đưa THS.Cần Thơ vượt lên dẫn trước 2-1 nhưng sự tỏa sáng của Nsoga Alain ở phút thứ 45 một lần nữa đưa trận đấu trở lại vạch xuất phát. Phút thứ 76, chân sút người Nigeria ghi bàn thắng thứ 2 của mình trong trận đấu này, ấn định thắng lợi 3-2 cho Bưu Điện.
Sự bám đuổi quyết liệt về điểm số đã khiến cuộc so tài giữa Huda Huế – Thể Công Viettel và K.Khánh Hòa – Đông Á.TP trở thành hai trận Scầu đinh⬝ tại lượt đấu này. Được chơi trên sân Nha Trang, lại tràn đầy hưng phấn sau thắng lợi 3-1 trước S.Đồng Nai tại vòng đấu trước, đội bóng đang có phong độ rất tốt K.Khánh Hòa tiếp tục giành được trận thắng thứ 2 liên tiếp khi vượt qua Đông Á.TP với tỷ số sát nút 1-0. Bàn thắng được ghi do công của Jonathan Quartey (22) ở phút thứ 49 của trận đấu.
Trong khi đó, mặc dù tân binh Alfredo Acosta (28) ghi bàn đưa Huda Huế vượt lên dẫn trước ở phút thứ 67, nhưng đội chủ nhà không bảo vệ được thành quả khi để Tất Tài (2) gỡ hòa cho Thể Công Viettel chỉ 3 phút sau đó và đành để đội khách rời sân Tự Do với 1 điểm trong tay.
Huỳnh Nhật Trường lập cú đúp giúp An Giang thắng Tiền Giang 2-0 Ảnh: H.S
~ 2 cặp đấu còn lại, chuỗi 4 trận toàn thắng của đội đầu bảng Tiền Giang tính từ vòng đấu thứ 9 đã chấm dứt khi thất bại với tỷ số 0-2 trong chuyến đến làm khách trên sân An Giang. Trong khi đó, lợi thế sân nhà lại không giúp được Thanh Hóa trong cuộc đọ sức với Quảng Nam và đành cùng đội khách chia điểm với tỷ số hòa 0-0.
Như vậy, sau lượt trận đấu thứ 13, mặc dù thua trận, nhưng Tiền Giang vẫn duy trì được ngôi đầu bảng. Trong khi đó, sau thất bại của THS.Cần Thơ và Đá Mỹ Nghệ, K.Khánh Hòa vươn lên vị trí thứ 3 trên bảng xếp hạng nhờ thắng lợi 1-0 trước Đông Á.TP. Vị trí 3 đội cuối bảng vẫn không có gì thay đổi.
Trọng tài chính: Nguyễn Tiến Dũng ; Các trợ lý: Minh Đức, Thanh Tuấn, Quốc n
Khán giả: 1000 người
+ Sân Long Xuyên, An Giang – Tiền Giang: 2-0
An Giang: Huỳnh Nhật Trường (19) 17″ và 76″
An Giang: Trần Tuấn Linh (27) 63″, Nguyễn Hoàng Hà (14) 87″; Tiền Giang: Huỳnh Văn Tươi (19) 47″, Võ Lê Huy Cường Tiền Giang: Martins Trindade (10) 56″
GS trận đấu: Lê Văn Tỵ; GS trọng tài: Phạm Chu Thiện
Trọng tài chính: Dương Mạnh Hùng ; Các trợ lý: Hoàng Anh Tuấn, Hoàng Ngọc Tuấn, Trần Minh Thắng
Khán giả: 5.000 người
+ Sân Tự Do, Huda Huế – Thể Công Viettel: 1-1
Huda Huế: Alfredo Acosta (28) 67″, Thể Công Viettel: Tất Tài 92) 70″
Huda Huế: Quốc Thịnh (4) 37″, Đông Phương (21) 31″, Moreno Diego (17) 76″; Thể Công Viettel: Anh Tuấn (16) 27″, Chính Anh Tuấn (12) 86″, Quốc Trung (15) 87″.
GS trận đấu: Vũ Văn Viên; GS trọng tài: Phạm Phú Hùng
Trọng tài chính: Minh Trí ; Các trợ lý: Thanh Nghĩa, Phi Long, Văn Cường